P M B K . V N

Đang tải trang...

Hóa đơn điện tử chuyển đổi có cần đóng dấu không?

Mục lục

Việc sử dụng Hóa đơn điện tử chuyển đổi phục vu nhu cầu lưu thông hàng hóa, quản lý hóa đơn của người mua. Vây hóa đơn điên tử có cần đóng dấu hay không?”. Để giúp doanh nghiệp có thêm thông tin vững hữu ích khi sử dụng hóa đơn đơn điện tử, chúng tôi đã tổng hợp lại các kiến thức cần thiết ở bài viết này. Hãy cùng tìm hiểu xem nhé.

Hóa đơn điện tử chuyển đổi là gì?

Hóa đơn điện tử chuyển đổi là bản in chuyển đổi của hóa đơn điện tử sang thành hóa đơn giấy theo Điều 12 Thông tư 32/2011/TT-BTC.

Việc chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy giúp người bán hàng hóa chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hoá hữu hình trong quá trình lưu thông. Tuy nhiên, mỗi hóa đơn chỉ được chuyển đổi duy nhất một lần.

Hóa đơn điện tử chuyển đổi

Hóa đơn chuyển đổi là gì ?

Hóa đơn điện tử chuyển đổi có cần đóng đâu không?

Căn cứ vào thông tư số 119/2014/TT- BTC, quy định các trường hợp cần đóng dấu lên bản chuyển đổi của hóa đơn điện tử. 

  1. Để chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa, bản chuyển đổi của hóa đơn điện tử phải đáp ứng đầy đủ các quy định có trong Khoản 2, 3, 4 . Cụ thể, người bán, nhà cung cấp phải đóng dấu, kỹ chữ ký hợp pháp lên hóa đơn điện tử chuyển đổi.
  2. Đáp ứng cho việc lưu trữ các chứng từ kế toán theo quy định của Luật Kế toán. Hóa đơn điện tử chuyển đổi sang hóa đơn giấy phục vụ lưu trữ chứng từ kế tóan phải đáp ứng các quy định nêu tại Khoản 2, 3, 4 Điều này.

Nếu khách hàng là doanh nghiệp, đơn vị kế toán cần kê khai thuế thì bắt buộc phải đóng dấu vào hóa đơn điện tử thì mới được coi là hoàn chỉnh và mang tính pháp lý.

Hóa đơn điện tử không nhất thiết phải có đóng dấu nếu như doanh nghiệp đó tự đủ điều kiện để tự in hóa đơn.

hoa-don-chuyen-doi-bi-huy

Hóa đơn điện tử chuyển đổi cần đóng dấu hay không ?

Bên cạnh đó, hóa đơn điện tử có cần đóng dấu còn được quy định trong khoản 5 điều 5 nghị định số 51/2010/NĐ-CP như sau: 

  • Tổ chức kinh doanh có thể sử dụng nhiều hình thức hóa đơn điện tử khác nhau
  • Nhà nước khuyến khích sử dụng hóa đơn điện tử.

Quy định chuyển đổi từ hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy

Quy định về việc chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy được nêu rõ tại Khoản 1 Điều 12 Thông tư số 32/2011/TT-BTC ngày 14/3/2011 của Bộ Tài chính

Nguyên tắc chuyển đổi

chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy

Điều kiện chuyển đổi 

Khi chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy với mục đích chứng minh nguồn gốc xuất xứ hàng hóa, hóa đơn điện tử chuyển đổi cần đảm bảo tuyệt đối các điều kiện như sau:

chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy

Do vậy, để việc chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy có giá trị pháp lý cần đáp ứng được yêu cầu về tính toàn vẹn của thông tin trên hóa đơn nguồn, ký hiệu riêng xác nhận đã được chuyển đổi và chữ ký, họ tên của người thực hiện chuyển đổi được thực hiện theo quy định của pháp luật về chuyển đổi chứng từ điện tử.

Căn cứ theo Thông tư số 32/2011/TT – BTC hóa đơn điện tử chuyển đổi cần có dòng chữ phân biệt giữa hóa đơn chuyển đổi và hóa đơn điện tử gốc – hóa đơn nguồn (ghi rõ “HOÁ ĐƠN CHUYỂN ĐỔI TỪ HOÁ ĐƠN ĐIỆN TỬ”); họ và tên, chữ ký của người được thực hiện chuyển đổi; thời gian thực hiện chuyển đổi.

Theo đó, doanh nghiệp có nhu cầu chuyển đổi hóa đơn điện tử sang hóa đơn giấy cần tuân thủ các quy định tại Khoản 2, 3, 4 Điều 12 Thông tư số 32/2011/TT – BTC để tránh những sai sót có thể xảy ra trong quá trình chuyển đổi.

>>> Xem thêm: Cách xử lý hóa đơn khi thay đổi địa chỉ, tên công ty

CÔNG TY CP PHẦN MỀM BÁCH KHOA

Trụ sở: 561 Nguyễn Bỉnh Khiêm, Hải An, Đằng Hải, Hải Phòng

Tel: 0789.322.322

Email: Hotro@pmbk.vn

Website: pmbk.vn

Facebook: Phần mềm Bách Khoa

Từ khóa

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

ĐĂNG KÝ NHẬN BẢN TIN


    BÀI VIẾT NỔI BẬT